Câu hỏi yêu cầu xác định công thức phân tử ester dựa trên dữ kiện phản ứng với KOH. Số mol KOH = 0,2 L * 1 M = 0,2 mol. Ester đơn chức X tác dụng với KOH theo tỉ lệ mol 1:1 (ester của alcohol) hoặc 1:2 (ester của phenol). Số mol muối Y = 18,4 g / M_Y. Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng: m_X + m_KOH = m_Y + m_Z. 17,6 + 0,2 * 56 = 18,4 + m_Z. 17,6 + 11,2 = 18,4 + m_Z. 28,8 = 18,4 + m_Z. m_Z = 28,8 - 18,4 = 10,4 g. Nếu tỉ lệ mol ester : KOH = 1:1, thì số mol ester = 0,2 mol. M_X = 17,6 / 0,2 = 88 g/mol. M_Y = 18,4 / 0,2 = 92 g/mol. Alcohol Z có số mol 0,2 mol, M_Z = 10,4 / 0,2 = 52 g/mol. Alcohol đơn chức CnH2n+1OH có M = 14n + 18. 14n + 18 = 52. 14n = 34. n = 34/14 (không nguyên). Vậy tỉ lệ 1:1 không đúng. Ester X phải là ester của phenol. Ester của phenol đơn chức RCOOC6H5 + 2KOH → RCOOK + C6H5OK + H2O. Số mol KOH = 0,2 mol. Số mol ester = 0,2 / 2 = 0,1 mol. M_X = 17,6 / 0,1 = 176 g/mol. M_Y = 18,4 / 0,1 = 184 g/mol. Muối Y là RCOOK. M_R + 12 + 16*2 + 39 = 184. M_R + 12 + 32 + 39 = 184. M_R + 83 = 184. M_R = 184 - 83 = 101. Gốc R = CnH2n+1-. M_R = 14n + 1 = 101. 14n = 100. n = 100/14 (không nguyên). Gốc R có thể là gốc hydrocarbon thơm hoặc khác. Nếu muối là RCOOK, RCOOC6H5. M_X = M_R + 12 + 16*2 + 12*6 + 5 = M_R + 44 + 77 = M_R + 121 = 176. M_R = 176 - 121 = 55. Gốc R có khối lượng 55 là C4H7- (12*4 + 7 = 48+7=55). Có thể là C=C-C-C, C-C=C-C, C=C(C)-C, v.v. Muối Y là RCOOK. M_Y = M_R + 12 + 16*2 + 39 = M_R + 83 = 184. M_R = 184 - 83 = 101. Có sự mâu thuẫn giữa tính M_R từ M_X và M_Y. Kiểm tra lại. Ester của phenol RCOOC6H5. Muối RCOOK và C6H5OK. Muối Y là 18,4 g. Nếu Y là RCOOK, M_Y = 184. RCOOK = 184 → R = 184 - 39 - 44 = 101 (lại 101). Nếu Y là hỗn hợp RCOOK và C6H5OK? Không, bài nói 'thu được 18,4 gam muối Y'. Chỉ có một loại muối hữu cơ Y. Vậy Y là RCOOK. M_Y = 184 g/mol. R = 101. Ester X là RCOOC6H5. M_X = M_R + M_C6H5COO- = 101 + (12*6+5) + 12 + 16*2 = 101 + 77 + 44 = 222. Nhưng M_X tính từ khối lượng và mol ester là 176. Có lỗi trong dữ kiện bài toán. Kiểm tra lại các trường hợp ester đơn chức. Ester của alcohol: RCOOR'. RCOOR' + KOH → RCOOK + R'OH. Mol ester = Mol KOH = 0,2 mol. M_X = 17,6 / 0,2 = 88. M_Y = 18,4 / 0,2 = 92. Muối RCOOK. M_R + 44 + 39 = 92. M_R + 83 = 92. M_R = 9. Gốc R có khối lượng 9 không tồn tại. Vậy X không phải ester của alcohol đơn chức theo tỉ lệ 1:1. Trường hợp ester của alcohol có nối đôi C=C liền kề nhóm ester, ví dụ RCOOCH=CH-R''. RCOOCH=CH-R'' + KOH → RCOOK + [CH=CH-R''OH] → aldehyde/ketone. Mol ester : KOH = 1:1. M_X = 88. M_Y = 92. RCOOK. R=9. Vẫn không được. Trường hợp ester vòng lactone: Không phải mạch hở. Trường hợp ester phức tạp hơn? Bài nói 'ester đơn chức, mạch hở'. Chỉ có RCOOR' hoặc RCOOC6H5 (phenol). Với ester của phenol RCOOC6H5 + 2KOH → RCOOK + C6H5OK + H2O. Mol ester = 0,1. Mol KOH = 0,2. M_X = 176. Muối Y có thể là RCOOK hoặc C6H5OK. Nếu Y là RCOOK (18,4 g, 0,1 mol), M_Y = 184. R = 101. Nếu Y là C6H5OK (0,1 mol), M_Y = 12*6 + 5 + 16 + 39 = 72 + 5 + 16 + 39 = 132. 18,4 g muối Y với M=132 cho số mol 18,4/132 ≈ 0,139 mol (không khớp 0,1 mol ester). Vậy Y phải là RCOOK. M_R = 101. Ester là RCOOC6H5. M_X = 101 + 44 + 77 = 222. Lại mâu thuẫn với M_X = 176. Có vẻ dữ kiện bài toán có lỗi. Tuy nhiên, nếu buộc phải chọn từ các đáp án, ta xem công thức phân tử nào có M=88 hoặc M=176. A. C3H6O2 (M=74). B. C4H8O2 (M=88). C. C5H10O2 (M=102). D. C6H12O2 (M=116). None of the options has M=176. Option B has M=88. If M_X = 88, then ester + KOH tỉ lệ 1:1. Mol ester = 17,6/88 = 0,2 mol. Mol KOH = 0,2 mol. Tỉ lệ 1:1 khớp. Muối Y có số mol 0,2 mol, khối lượng 18,4 g. M_Y = 18,4 / 0,2 = 92 g/mol. Muối RCOOK có M = 92. R + 44 + 39 = 92. R = 9. Gốc R=9 không tồn tại. Vẫn có lỗi trong dữ kiện hoặc phương án. Giả sử khối lượng muối Y là 16,4 gam thay vì 18,4 gam. M_Y = 16,4 / 0,2 = 82 g/mol. Muối RCOOK có M = 82. R + 44 + 39 = 82. R + 83 = 82. R = -1 (không tồn tại). Giả sử khối lượng muối Y là 13,6 gam. M_Y = 13,6 / 0,2 = 68 g/mol. Muối RCOOK có M = 68. R + 83 = 68. R = -15 (không tồn tại). Giả sử khối lượng muối Y là 16,4 gam và muối là RCOONa (thay KOH bằng NaOH). M_Y = 16,4 / 0,2 = 82. Muối RCOONa. R + 44 + 23 = 82. R + 67 = 82. R = 15 (CH3). Muối là CH3COONa. Ester là CH3COOR'. M_X = 88. CH3COOR' = 88. 15 + 44 + R' = 88. R' = 88 - 59 = 29 (C2H5). Ester là CH3COOC2H5 (ethyl acetate), M=88. Nếu đề bài dùng NaOH và muối 16,4g thì X là C4H8O2 (ethyl acetate). Vì đề bài dùng KOH và muối 18,4g, dữ kiện có vẻ sai. Tuy nhiên, nếu phải chọn công thức phân tử từ các đáp án, và tính toán M_X = 88 từ dữ kiện ban đầu, thì C4H8O2 là công thức có M=88. Let's assume there is a typo in the mass of salt and the ester is C4H8O2. If X is C4H8O2 (M=88), 0.2 mol KOH reacts with 0.2 mol ester, so it's an ester of alcohol. Muối RCOOK. M_Y = 18.4 / 0.2 = 92. RCOOK = 92. R = 92 - 39 - 44 = 9. Still R=9. Let's assume the mass of X is correct (17.6g) and mass of Y is correct (18.4g) and mol KOH is correct (0.2 mol). The reaction is RCOOR' + KOH -> RCOOK + R'OH. Mol ester = 17.6/M_X. Mol KOH = 0.2. Mol muối = 18.4/M_Y. Mol alcohol = 10.4/M_Z. If ester of alcohol, mol ester = mol KOH = mol muối = mol alcohol = 0.2. M_X = 17.6/0.2 = 88. M_Y = 18.4/0.2 = 92. M_Z = 10.4/0.2 = 52. As calculated before, RCOOK M=92 gives R=9. Alcohol M=52 gives 14n+18=52, 14n=34, n=34/14. The data is inconsistent. However, if we ignore the mass of salt and alcohol for a moment and focus on M_X = 88 from 17.6g and 0.2 mol KOH (assuming 1:1 ratio), then M_X = 88. The formula C4H8O2 has M = 12*4 + 8 + 16*2 = 48 + 8 + 32 = 88. So, C4H8O2 is the only formula in the options with M=88. Let's assume the question intends X to be C4H8O2. Then 0.2 mol of C4H8O2 reacts with 0.2 mol KOH (1:1 ratio), so it's an ester of alcohol. Possible esters C4H8O2: methyl propionate, ethyl acetate, propyl formate, isopropyl formate. All react with KOH 1:1. Let's check if any of these produce 18.4g of salt. Methyl propionate + KOH -> C2H5COOK (M=112). 0.2 mol -> 0.2*112 = 22.4g. Ethyl acetate + KOH -> CH3COOK (M=98). 0.2 mol -> 0.2*98 = 19.6g. Propyl formate + KOH -> HCOOK (M=84). 0.2 mol -> 0.2*84 = 16.8g. Isopropyl formate + KOH -> HCOOK (M=84). 0.2 mol -> 16.8g. None matches 18.4g. However, 18.4g is closest to 19.6g (Ethyl acetate, CH3COOK=98) or 16.8g (Propyl/Isopropyl formate, HCOOK=84). If M_Y = 18.4/0.2 = 92, then RCOOK=92, R=9. If the salt was RCOONa (using NaOH), M_Y = 18.4/0.2 = 92. RCOONa=92. R+44+23=92. R=25 (C2H1, not possible). Given the options are C3H6O2, C4H8O2, C5H10O2, C6H12O2, and the calculated M_X from 17.6g and 0.2 mol KOH (assuming 1:1) is 88, which corresponds to C4H8O2. It is highly likely the intended formula is C4H8O2 despite the inconsistent salt mass. Let's assume the question is primarily asking for the formula based on mass of ester and mol of KOH, assuming 1:1 ratio and consistent data. M_X = 17.6 / 0.2 = 88. Formula with M=88 is C4H8O2. (Self-correction: This question has faulty data. However, based on the options and the common type of calculation, M_X=88 from 17.6g and 0.2 mol reactant strongly suggests C4H8O2. I will proceed with this assumption but acknowledge the flaw).